Công Ty Phước & Các Đồng Sự

Chọn Ngôn Ngữ:
+84 (28) 3622 3522

Toà án Việt Nam có được bác phán quyết nước ngoài không?

toà án Việt Nam

Toà Án Việt Nam Có Được Bác Phán Quyết Nước Ngoài Không?

Trả lời cho câu hỏi Tòa án Việt Nam có được bác phán quyết nước ngoài không, chúng ta cần thống nhất rằng phán quyết nước ngoài được hiểu là phán quyết do Trọng tài nước ngoài tuyên ở ngoài lãnh thổ Việt Nam hoặc ở trong lãnh thổ Việt Nam để giải quyết tranh chấp do các bên thỏa thuận lựa chọn.

Tiếp tục trả lời cho câu hỏi Tòa án Việt Nam có được bác phán quyết nước ngoài không, Tòa án Việt Nam sẽ xem xét công nhận và cho thi hành tại Việt Nam dựa theo 02 nguyên tắc cơ bản: (i) trên cơ sở điều ước quốc tế; (ii) trên cơ sở nguyên tắc có đi có lại[1]. Các phán quyết của Trọng tài nước ngoài muốn được công nhận và cho thi hành tại Việt Nam còn phải đáp ứng đầy đủ các yêu cầu sau:

  1. Người được thi hành hoặc người đại diện hợp pháp của họ có yêu cầu công nhận và cho thi hành phán quyết của Trọng tài nước ngoài;
  2. Cá nhân phải thi hành phán quyết của Trọng tài nước ngoài cư trú, làm việc tại Việt Nam hoặc cơ quan, tổ chức phải thi hành có trụ sở chính tại Việt Nam hoặc tài sản liên quan đến việc thi hành phán quyết của Trọng tài nước ngoài có tại Việt Nam vào thời điểm yêu cầu;
  3. Phán quyết của Trọng tài nước ngoài không thuộc các trường hợp không công nhận quy định tại Điều 459 BLTTDS.

Như vậy, câu trả lời là được đối với câu hỏi Tòa án Việt Nam có được bác phán quyết nước ngoài không nếu như bên có yêu thi hành phán quyết của Trọng tài nước ngoài không đáp ứng một trong các điều kiện nêu trên.

Cần lưu ý rằng, Tòa án Việt Nam không được hủy phán quyết của Trọng tài nước ngoài, mà Tòa án Việt Nam chỉ có thẩm quyền ra quyết định công nhận và cho thi hành hoặc ra quyết định không công nhận tại Việt Nam theo trình tự thủ tục chặt chẽ quy định tại Bộ Luật Tố tụng dân sự và các văn bản pháp luật khác có liên quan.

Trên đây là nội dung trả lời khái quát cho câu hỏi Tòa án Việt Nam có được bác phán quyết nước ngoài không. Nếu Quý khách hàng có khó khăn trong việc tìm kiếm một Công ty Luật Tư vấn và hỗ trợ cụ thể về việc Tòa án Việt Nam có được bác phán quyết nước ngoài không, vui lòng liên hệ chúng tôi: Phước và Các Cộng Sự là một công ty luật chuyên nghiệp được thành lập tại Việt Nam và hiện có gần 100 thành viên đang làm việc tại ba văn phòng Thành phố Hồ Chí Minh, Hà Nội và Đà Nẵng. Phước và Các Cộng Sự cũng được đánh giá là một trong những công ty luật chuyên về pháp luật dân sự hàng đầu tại Việt Nam mà có các lĩnh vực hành nghề đứng đầu trên thị trường pháp lý như Lao động và Việc làmThuếMua bán và Sáp nhậpTranh tụng. Chúng tôi tự tin là một trong những Công ty Luật Tư vấn pháp lý doanh nghiệp cung cấp dịch vụ pháp lý tốt nhất đến Quý Khách hàng.

[1] Điều 424.1 Bộ Luật Tố tụng dân sự 2015/ Article 424.1 of the 2015 Code of Civil Procedure

Summary
Toà án Việt Nam có được bác phán quyết nước ngoài không?
Article Name
Toà án Việt Nam có được bác phán quyết nước ngoài không?
Description
Tòa án Việt Nam có được bác phán quyết nước ngoài không, chúng ta cần thống nhất rằng phán quyết nước ngoài được hiểu là phán quyết do Trọng tài nước ngoài
Author
Publisher Name
Phuoc & Partners
Publisher Logo